Thứ Bảy, 27 tháng 11, 2021

Trả lời bà Nguyễn Phương Hằng: BÀ HÀN NI VỪA LÀ LUẬT SƯ VỪA LÀ NHÀ BÁO LÀ TRÁI LUẬT

 

Tại bài LẦN ĐẦU TIÊN THẤY MỘT BÀI BÁO TRÊN BÁOCHÍNH THỐNG NÓI CHÍNH XÁC VÀ ĐẦY ĐỦ VỀ TỊNH THẤT BỒNG LAI! bạn đọc Kiều Minh Phương chép về bài của bà Nguyễn Phương Hằng. Trên trang fb cá nhân, bà Nguyễn Phương Hằng đăng một stt như sau:

Quý vị ơi, CẦN MỘT LỜI LỜI LÝ GIẢI CHO CHIẾC THẺ NÀY???

Hội Luật sư đã xác nhận Hàn Ni là luật sư thành viên của Hội. Vậy thì tôi đặt ra hai giả thuyết để chính thức DỒN HÀN NI phải thừa nhận một trong hai sự dối trá không thể chối cãi. 

Nếu chiếc thẻ này LÀ THẬT, thì Hàn Ni vừa là Luật sư vừa là Nhà báo. Điều này TRÁI VỚI QUY ĐỊNH CỦA PHÁP LUẬT. Nếu vậy thì AI, tổ chức nào, cá nhân nào ĐI NGƯỢC LẠI luật pháp để mạnh dạng cấp phép cho Hàn Ni hoạt động ở lĩnh vực báo chí? MỘT CÂU HỎI LỚN THỨ NHẤT.

Thứ hai, nếu chiếc thẻ này là giả, thì Hàn Ni đang MẠO DANH NHÀ BÁO, mạo danh một lĩnh vực rất nhạy cảm, mạo danh một cơ quan ngôn luận quan trọng của nhà nước, và quan trọng là MẠO DANH CÓ TỔ CHỨC NHÉ QUÝ VỊ? Vì sao? Bởi vì ai, tổ chức nào đã dám qua mặt cả pháp luật, ngồi xổm lên pháp luật để cấp chiếc thẻ này cho Hàn Ni? Cá nhân nào? Tổ chức nào đứng phía sau chiếc thẻ này?

Tôi tự hỏi dù ở cả hai trường hợp, dù chiếc thẻ này là THẬT hay GIẢ, thì CÂU HỎI LỚN ở đây là Hàn Ni có đặc quyền gì, có thế lực nào, có những đường đi "ngầm" nào mà có thể vừa làm Luật sư vừa làm Nhà báo? Đặc quyền nào mà có thể có một thẻ nhà báo giả?

Dù là chiếc thẻ này thật hay giả, dù là trường hợp nào đi chăng nữa, Hàn Ni vẫn phải đối diện với một DẤU CHẤM HỎI VÔ CÙNG LỚN từ pháp luật, từ đạo đức nghề nghiệp, từ cộng đồng.

Cá nhân nào, tổ chức nào, thế lực nào đang liên quan tới chiếc thẻ này, liên quan tới Hàn Ni mà dám ngồi xổm lên PHÁP LUẬT?

Hàn Ni ơi, hãy trả lời đi, chiếc thẻ này là thật hay giả? Nếu giả, thì mày đang mang tội MẠO DANH nhà báo, nếu thật, thì mày đang mang tội QUA MẶT LUẬT PHÁP VIỆT NAM!!!

Nguyễn Phương Hằng”

https://www.facebook.com/Hale00001/

Vậy là dưới đó, giữa các bạn đọc có cuộc tranh luận nho nhỏ về vấn đề “Vừa là Luật sư, vừa là Nhà báo” có đúng luật hay không?

Google.tienlang nhất trí với kiến nghị của cô Trần Thị Thuận:

"Trần Thị Thuận 15:55 27 tháng 11, 2021

Tôi đề nghị Google.tienlang có phát biểu chính thức về vấn đề bà Nguyễn Phương Hằng nêu ra.

Có thể lấy tít:

Trả lời bà Nguyễn Phương Hằng: BÀ HÀN NI VỪA LÀ LUẬT SƯ VỪA LÀ NHÀ BÁO LÀ TRÁI LUẬT

Xin hãy lấy ý kiến bạn đọc Nguyễn Thị Vân Anh và các ý kiến trao đổi ở đây làm nội dung của bài!"

Google.tienlang nhất trí với ý kiến bạn đọc Nguyễn Thị Vân Anh và xin phép lấy ý kiến này là ý kiến của tập thể thành viên Google.tienlang. Dưới đây chúng tôi xin chép về tất cả các ý kiến trao đổi, tranh luận:

Hoàng Đức 16:21 26 tháng 11, 2021

Nguyễn Phương Hằng càng nói càng sai.

Thật lạ là bên cạnh bà Hằng có Ts Luật Nguyễn Anh Quân và đội ngũ luật sư khủng nhưng sao họ không giải thích cho bà Hằng, rằng Hàn Ni làm việc ở báo SGGP theo chế độ hợp đồng chứ không phải viên chức của báo này. Vì vậy Hàn Ni vừa là luật sư, vừa là Nhà báo không vi phạm điều cấm của Luật Luật sư. 

Trần Long 23:15 26 tháng 11, 2021

Chưa chắc bà Nguyễn Phương Hằng đã sai đâu, bạn Hoàng Đức ạ. Hàn Ni có phải là Viên chức ko? Thế nào là "viên chức" thì phải theo Luật Viên chức.

"Điều 2. Viên chứcViên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bo-may-hanh-chinh/Van-ban-hop-nhat-26-VBHN-VPQH-2019-Luat-Vien-chuc-439198.aspx 

Thi Lê 08:59 27 tháng 11, 2021

Đang là cán bộ, công chức, viên chức thì không được làm luật sư

Đây là nội dung được quy định tại Luật Luật sư 2006 (đã được sửa đổi, bổ sung bởi Luật Luật sư sửa đổi 2012).

Cụ thể, để trở thành Luật sư, công dân Việt Nam phải có bằng cử nhân luật, được đào tạo nghề Luật sư, trải qua thời gian tập sự hành nghề, thi đậu để được cấp chứng chỉ hành nghề luật sư.

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 8, Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 và Khoản 2 Điều 3 Thông tư 19/2013/TT-BTP ngày 28/11/2013 thì người đang là cán bộ, công chức, viên chức:

- Không được đăng ký tập sự hành nghề luật sư;

- Không được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư.

Vì vậy, những người đang là cán bộ, công chức, viên chức sẽ không được làm luật sư.

Thực tế chúng ta có thể thấy, các thẩm phán khi còn đương chức thì không được làm luật sư; tuy nhiên, sau khi nghỉ hưu thì họ vẫn có thể tiếp tục hành nghề luật với chức danh luật sư.

https://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat/tim-hieu-nghe-luat-su/28846/dang-la-can-bo-cong-chuc-vien-chuc-thi-khong-duoc-lam-luat-su

Nặc danh 09:13 27 tháng 11, 2021

Theo như bạn trình bày, bạn đang hành nghề luật sư và có thẻ luật sư. Việc bạn có thẻ luật sư không ảnh hưởng đến việc cấp thẻ nhà báo của bạn, nếu bạn thuộc đối tượng và đáp ứng đủ các điều kiện trên thì bạn sẽ được cấp thẻ nhà báo.

https://luatduonggia.vn/doi-tuong-va-dieu-kien-cap-the-nha-bao/

Nguyễn Thị Vân Anh 13:19 27 tháng 11, 2021

Bác Trần Long nói đúng!

Chị Hàn Ni nói chị "không phải là viên chức của báo SGGP". Nhưng theo Luật Viên chức thì "Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật."

Tiếp theo ta cần xem "Khái niệm đơn vị sự nghiệp công lập" là gì, bao gồm những đơn vị nào?

Đơn vị sự nghiệp công lập chính là các tổ chức do cơ quan có thẩm quyền của Nhà nước, tổ chức chính trị, chính trị – xã hội thành lập theo quy định của pháp luật có tư cách pháp nhân, cung cấp các dịch vụ công, phục vụ quản lý nhà nước trong các lĩnh vực như giáo dục, đào tạo, y tế, nghiên cứu khoa học, văn hóa, thể dục thể thao, lao động – thương binh và xã hội, thông tin & truyền thông và các lĩnh vực sự nghiệp khác được pháp luật quy định.

Như vậy, CÁC CƠ QUAN BÁO CHÍ Ở VN ĐỀU LÀ ĐƠN VỊ SỰ NGHIỆP CÔNG LẬP TRONG LĨNH VỰC TRUYỀN THÔNG & THÔNG TIN

Ví dụ:

- Đài Phát thanh và Truyền hình thuộc Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương là đơn vị sự nghiệp thuộc Ủy ban nhân dân tỉnh;

- Báo Pháp luật TP HCM là đơn vị sự nghiệp công lập thuộc UBND Tp Hồ Chí Minh; 

- Báo Sài Gòn giải phóng là đơn vị sự nghiệp công lập thuộc Thành ủy Tp Hồ Chí Minh …"

Kết luận: 

1. Bà Hàn Ni là "viên chức" của Báo Sài Gòn giải phóng. 

2. Việc bà Hàn Ni cũng được cấp Chứng chỉ hành nghề Luật sư thì tức là việc cấp Chứng chỉ này đã vi phạm Luật Luật sư. Cụ thể là vi phạm  Khoản 4 Điều 17. Cấp Chứng chỉ hành nghề Luật sư:

"4. Người thuộc một trong những trường hợp sau đây thì không được cấp Chứng chỉ hành nghề luật sư:

b) Đang là cán bộ, công chức, viên chức; sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân;"

 Bùi Ngọc Trâm Anh 

=======

Mời xem bài liên quan:

1. GOOGLE.TIENLANG NHẬN XÉT VỀ LÙM XÙM NGUYỄN PHƯƠNG HẰNG- NGUYỄN ĐỨC HIỂN- HÀN NI

2. Cuối tuần: GỬI NHÀ BÁO ĐỨC HIỂN "BÀI CA SAO KÊ"

3. GỬI BÁO PHÁP LUẬT TP HỒ CHÍ MINH: LẠI PHẢI CẢNH GIÁC VỚI BÁO CHÍ CỦA TA!

4. BÁO PHÁP LUẬT TP.HCM XUYÊN TẠC LỜI ÔNG LÊ DUẨN ĐỂ TUYÊN TRUYỀN CHO TƯ TƯỞNG PHẢN ĐỘNG CỦA NGUYỄN DUY

5. LẦN ĐẦU TIÊN THẤY MỘT BÀI BÁO TRÊN BÁO CHÍNH THỐNGNÓI CHÍNH XÁC VÀ ĐẦY ĐỦ VỀ TỊNH THẤT BỒNG LAI!...

6. Từ kiến nghị của bà Nguyễn Phương Hằng: BỘ TT&TT BAN HÀNH CÔNG VĂN CHẤN CHỈNH BÁO CHÍ...

7. Trả lời bà Nguyễn Phương Hằng: BÀ HÀN NI VỪA LÀ LUẬT SƯ VỪA LÀ NHÀ BÁO LÀ TRÁI LUẬT...

6 nhận xét:

  1. Đọc ý kiến bác Trần Long và Nguyễn Thị Vân Anh tôi nhận là mình đã nói sai.
    Cảm ơn mn!
    Tôi thấy trên mạng có trả lời lấp lửng của Công ty Luật Dương Gia cho rằng "Theo như bạn trình bày, bạn đang hành nghề luật sư và có thẻ luật sư. Việc bạn có thẻ luật sư không ảnh hưởng đến việc cấp thẻ nhà báo của bạn, nếu bạn thuộc đối tượng và đáp ứng đủ các điều kiện trên thì bạn sẽ được cấp thẻ nhà báo."

    https://luatduonggia.vn/doi-tuong-va-dieu-kien-cap-the-nha-bao/

    Trên mạng, cho đến nay chỉ có Google.tienlang với những phân tích của bạn Nguyễn Thị Vân Anh mới là đầy đủ, rõ ràng.

    Trả lờiXóa
  2. Viết bài này Google.tienlang đã được bà Nguyễn Phương Hằng trả bao nhiu vậy???

    Trả lờiXóa
    Trả lời
    1. Hổng có bao nhiu, chỉ có hơn tỉ thôi à!

      Xóa
  3. Đề nghị các bạn Nặc danh12:26 28 tháng 11, 2021, Nặc danh13:34 28 tháng 11, 2021 không đùa cợt.

    Google.tienlang không bao giờ bênh ai, đánh ai; chỉ tuân theo pháp luật.

    Cuộc chơi pháp lý như bà Nguyễn Phương Hằng đang mang lại kết quả ...

    Trả lờiXóa
  4. Việc này nên để anh Nguyễn Mạnh Hùng trả lời bởi ảnh ký cấp thẻ Press cho Hàn Ni.

    Trả lờiXóa
    Trả lời
    1. Nguyễn Đức Kiên19:03 29 tháng 11, 2021

      Đúng thế!
      Nhưng cũng cần xem xét Thẻ Nhà báo cấp trước hay Chứng chỉ hành nghề Luật sư cấp trước.
      Nếu Thẻ Nhà báo cấp trước thì ông Bộ trưởng Bộ Tư pháp là người sai.
      Trong cái sai này có sự gian dối của Hàn Ni và của tập thể đơn vị đề nghị (hoặc Báo SGGP, hoặc của Đoàn Luật sư Tp Hồ Chí Minh)

      Xóa